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Shukurani

Maandalizi ya muhtasari wa Somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali 
na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha 
uandaaji kwa muhtasari huu.  Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, 
walimu pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, Taasisi inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia 
Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na wahitimu 
wenye maarifa, ujuzi na stadi zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndio lengo kuu 
la uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji 
wa muhtasari huu. 

  

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania  
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1.0	 Utangulizi

Somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu ni la lazima katika mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu. Ujifunzaji 
wa somo hili utamwezesha mwalimu tarajali kuwa na uwezo wa kuchambua falsafa na misingi mbalimbali ya elimu pamoja 
na miongozo inayosimamia maadili, wajibu na haki ya mwalimu. Somo hili litamwezesha mwalimu tarajali kukuza uwezo 
wa kuwa na misimamo ya kimaadili kwa njia huru zaidi. Hivyo, mwalimu tarajali anapaswa kua mfano mzuri wa kuigwa 
na kumsaidia mwanafunzi kua mwaminifu, mdadisi, mzalendo na mwenye kujiamini katika mambo mbalimbali yanayohusu 
maadili ya kitanzania. 

Aidha, Muhtasari huu umeandaliwa kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu ngazi ya 
Stashahada ya Elimu Maalumu kwa kuzingatia Mtaala wa Stashahada ya Ualimu Tanzania Bara wa mwaka 2023. Muhtasri 
unatoa maelekezo ya kumwezesha mkufunzi kuandaa mchakato wa ufundishaji kwa ufanisi. Vilevile, muhtasari unatoa nafasi 
kwa mkufunzi kutumia mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Falsafa na Maadili ikiwemo namna ya  
kuchopeka masuala mtambuka na kutumia TEHAMA. 

2.0   Malengo Makuu ya Elimu Tanzania 

Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:
(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b)	� Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo 

jumuishi;
(c)	 �Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na 

mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d)	� Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na 

lugha ya Taifa;
(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku; na
(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma.
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3.0   Malengo ya Elimu ya Ualimu 

3.1  Lengo Kuu la Elimu ya Ualimu 
Kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ujifunzaji na ufundishaji unaoendana na mabadiliko ya kisa-
yansi, kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo chanya, anayethamini usawa, haki 
na elimu bila ukomo.

3.2  Malengo mahususi ya Elimu ya Ualimu
Yafuatayo ni malengo mahususi ya elimu ya ualimu:
(a)	 Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha na misingi ya ualimu;
(b)	 Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa  umahiri;
(d)	 Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e)	 Kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kukuza stadi za utambuzi wa awali wa mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	 Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na
(h)	 Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-based research).

4.0   Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu 
Umahiri wa jumla utakaojengwa na Mwalimu tarajali ni:  
(a)	 Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;
(b)	 Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;
(d)	 Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi;
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(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kumtambua mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	 Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ujifunzaji na ufundishaji; 
(h)	 Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (yaani, instructional leadership); na
(i)	 Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-based research)

5.0   Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 
Jedwali lifuatalo linaonesha umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa na mwalimu tarajali.

Jedwali Na. 1:  Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi

1.0	� Kumudu falsafa na Maadili ya Ualimu 1.1	� Kuchambua falsafa na misingi ya elimu
1.2	� Kutathmini maendeleo ya elimu Maalumu duniani
1.3	� Kutambua maadili, wajibu na haki za mwalimu wa elimu Maalumu

6.0   Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji 

Ufundishaji na ujifunzaji katika somo la Falsafa na Maadili Ualimu Stashahada ya Ualimu wa Elimu ya Maalumu unategemea 
ushirikiano baina ya mkufunzi, mwalimu tarajali na mzazi/mlezi katika kutimiza wajibu wao ambao ni:

6.1   Mkufunzi 
Mkufunzi anatarajiwa: 
(a)	� Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za 

uwezeshaji zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa ni zile 
zinazosaidia kukuza uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua changamoto 
za ufundishaji na ujifunzaji;
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(b)	 Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;
(c)	 Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na
(d)	 Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki. 

6.2   Mwalimu tarajali 

Mwalimu Tarajali anatarajiwa: 
(a)	� Kushiriki  kikamilifu  katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa  ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri stahiki 

katika maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ufundishaji na ujifunzaji, mbinu za kufundishia na kujifunzia na 
mbinu za upimaji zitakazomwezesha kubaini mafanikio na kuboresha ufundishaji na ujifunzaji;  

(b)	� Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza 
darasani kwa vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia, 
kuandaa na kutumia vifaa vya kufundishia na kujifunzia na kutathmini mwanafunzi;

(c)	� Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi 
katika fani ya ualimu; 

(d)	 Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na
(e)	 Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo. 

6.3   Mzazi/Mlezi 

Mzazi anatarajiwa: 
(a)	 Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na
(b)	 Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika ujifunzaji.
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7.0   Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu unafanyika kwa 
vitendo zaidi ili kumwezesha mwalimu tarajali kushiriki kikamilifu katika vitendo vya ujifunzaji na kukuza stadi za karne ya 21. 
Mkufunzi anashauriwa kutumia mbinu shirikishi na stahiki zitakazomwezesha mwalimu tarajali kujenga umahiri uliokusudiwa. 
Mbinu zinazopendekezwa kutumika ni pamoja na michezo, nyimbo, maigizo, uchunguzi, ngonjera, kazimradi, majadiliano, 
matembezi ya galari, kumualika mgeni, vikundi sogozi, igizo dhima na hadithi. Mkufunzi anashauriwa kuwa mnyumbufu na 
kutumia mbinu nyingine zinazoendana na mazingira husika ambayo ni rafiki na shirikishi kwa walimu tarajali.

8.0   Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 
Zana za ufundishaji na ujifunzaji katika Elimu ya Ualimu Elimu Maalumu zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji 
ya ujifunzaji. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha kuwa mwalimu tarajali anapata nafasi ya kuona, kusikia, kushika na kujifunza 
uandaaji na utumiaji wa zana au vifaa mbalimbali vya ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa 
kumsaidia mwalimu tarajali kuelewa anachofundishwa. Mkufunzi anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira 
au kufaragua zana ambazo zitamsaidia mwalimu tarajali kujenga tabia ya udadisi, ugunduzi, kuwasiliana, kushirikiana, ubunifu, 
kukuza fikra tunduizi, utatuzi wa matatizo, ujuzi wa kidigiti na uzalendo. Zana hizo zimependekezwa katika jedwali Na.3 la 
maudhui katika kipengele cha zana/vifaa.

9.0   Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji 
Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji ili kufikia malengo ya elimu yaliyokusudiwa. Upimaji wa 
somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu utazingatia upimaji endelevu na tamati ili kutambua uwezo na mahitaji ya ujifunzaji 
ya Mwalimu tarajali. Upimaji huu utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji ili kufikia ujenzi wa 
umahiri wa mwalimu tarajali uliokusudiwa. Mbinu za upimaji wa maendeleo kama mitihani, majaribio, mazoezi, hojaji, bungua 
bongo, maswali ya papo kwa papo, mkoba wa kazi na kazimradi zinategemewa kutumika ili kupima ujifunzaji wa mwalimu 
tarajali. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha anampima mwalimu tarajali katika nyanja zote za upimaji ambazo ni maarifa, stadi na 
mwelekeo. Aidha, ni muhimu kufanya tathmini ya maendeleo ya mwalimu tarajali ili kubaini kiwango cha utendaji alichofikia 
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katika nyanja zote za ujifunzaji. Matokeo ya tathmini yatasaidia kufanya uboreshaji ili kuhakikisha malengo ya Elimu ya 
Ualimu Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu yamefikiwa. 

Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Upimaji wa mwisho utachangia asilimia 
sabini (70%) na upimaji endelevu utachangia asilimia thelathini (30%). Aidha, mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji 
endelevu kwa angalau asilimia hamsini 50% na upimaji tamati kwa angalau kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. 
Endapo hatafaulu, mwalimu tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo mara mbili ndani ya miaka mitatu.

Jedwali Na 2: Alama za upimaji endelevu kwa masomo ya utaalamu na ya jumla

Na. Shughuli ya Upimaji %

1. Mtihani wa Muhula wa I kwa Mwaka wa I 6.0

2. Mtihani wa Muhula wa II kwa Mwaka wa I 6.0

3. Mtihani wa Muhula wa I kwa Mwaka wa II 6.0

4. Kazi Mradi (Project) 7.0

5.            Mkoba wa Kazi 5.0

               Jumla 30

10.0   Idadi ya Vipindi 

Muhtasari wa Somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu Elimu Maalumu unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji 
na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa 
mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 60. Somo hili litakua na idadi ya vipindi viwili (2) kwa wiki.
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11.0   Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji 

Muhtasari wa Somo la Falsafa na Maadili Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu umebeba maudhui ambayo yamepangiliwa 
katika vipengele sita (6) ambavyo ni; umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, vigezo vya upimaji, zana/vifaa 
vya kufundishia na kujifunzia na idadi ya vipindi. Jedwali Na 3 linaonesha maudhui yanayopaswa kufundishwa katika ngazi ya 
Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu.
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Jedwali Na. 3:   Maudhui ya Mwaka wa Kwanza

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 �Kumudu 
falsafa na 
maadili ya 
ualimu

1.1 �Kuchambua 
falsafa na 
misingi ya 
elimu

(a) �Kufafanua dhana 
ya falsafa ya 
elimu (maana, 
uhusiano kati ya 
elimu na falsafa 
na umuhimu wa 
falsafa ya elimu)

Dhana ya falsafa ya 
elimu imefafanuliwa kwa 
kuzingatia maana, aina 
za elimu, uhusiano kati 
ya elimu na falsafa na 
umuhimu wa falsafa ya 
elimu

Matini inayoeleza dhana 
na chimbuko la elimu 
maalumu

40

(b) �Kuchambua 
dhana ya elimu 
maalumu 
(maana na 
chimbuko)

Dhana ya elimu maalumu 
imechambuliwa kwa 
kuzingatia maana na 
chimbuko

(c) �Kuchambua 
misingi ya 
kifalsafa ya 
elimu Maalumu 
(John Dewey 
na Maria 
Montessori) 

Misingi ya kifalsafa 
ya elimu maalumu 
imechambuliwa kwa 
kuzingatia Falsafa ya 
John Dewey na Maria 
Montessori

Matini inayoeleza 
misingi ya falsafa ya 
elimu maalumu na chati 
ya picha zinazoonesha 
wanafalsafa wa elimu 
maalumu 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.2.	 �Kutathmini 
maendeleo 
ya elimu 
maalumu 
duniani

(a)	 Kuchambua 
maendeleo ya 
elimu maalumu 
kimataifa na 
kitaifa

Maendeleo ya 
elimu Maalumu 
kimataifa na kitaifa 
yamechambuliwa

Machapisho yanayoeleza matamko, 
vihunzi na sera za kimataifa na 
kitaifa kuhusu maendeleo ya elimu 
maalumu

10

1.3.	 �Kutambua 
maadili, 
wajibu na 
haki za 
mwalimu 
wa elimu 
maalumu

(a)	 Kuchambua 
dhana ya 
maadili, 
wajibu na haki 
za mwalimu 
wa elimu 
maalumu

Dhana ya maadili, 
wajibu na haki 
za mwalimu wa 
elimu maalumu 
zimechambuliwa

Machapisho yanayoeleza dhana 
ya maadili, wajibu na haki za 
mwalimu wa elimu maalumu 
na chati yenye picha za mavazi 
yanayostahili na yasiyostahili kwa 
mtumishi wa umma 

20

(b)	 Kuchambua 
miongozo 
inayosimamia 
maadili, 
wajibu na haki 
za mwalimu 
wa elimu 
maalumu

Miongozo 
inayosimamia 
maadili, wajibu na 
haki za mwalimu 
wa elimu maalumu 
zimechambuliwa

Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Kanuni za maadili ya 
utumishi wa umma, ufafanuzi wa 
kanuni za maadili na utendaji kazi 
katika utumishi wa walimu, sheria 
na kanuni za Tume ya utumishi wa 
Walimu, mwongozo wa utumishi 
wa Umma (standing orders for 
public service in Tanzania) na 
skimu ya utumishi wa walimu 
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